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SURA YA KWANZA
UTANGULIZI 

1.0 
Historia: 
Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo (ELIMU SACCOS Ltd) kilianzishwa rasmi Tarehe 05/08/ 2013 na kusajiliwa chini ya sheria ya Ushirika namba 06 ya Mwaka 2013, na kupewa hati ya Na. MGR. 668 na pia kupata leseni daraja A kwa mujibu wa sheria Na. 10 ya Huduma Ndogo ya Fedha ya mwaka 2019. Mwaka 2022 Chama kilipata usajili mpya kwa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya Huduma ndogo za fedha ya mwaka 2018 na kupata mamba MGR-MOR-MC-1156. Wanachama wa Elimu SACCOS wanatokana na Walimu wa shule za Sekondari, Msingi, Wakufunzi wa Vyuo, Watumishi wenye mkataba wa kudumu, Watumishi walio chini ya kada ya Elimu Manispaa ya Morogoro na wanachama wote waliohamia Wizara au Halmashauri nyingine.
Lengo kuu la kuanzishwa kwake lililenga kuunganisha nguvu za kiuchumi za Wanachama ili kuunda Mtaji wa pamoja kwa njia ya kujiwekea Akiba mara kwa mara ili kujipatia huduma za kifedha zitakazo wasaidia kujikwamua kiuchumi.  

1.1. 
Mfungamano wa Elimu SACCOS Ltd ni; - 
a) Walimu wote wa Shule za Sekondari na Msingi Manispaa ya Morogoro 

b) Watumishi walio chini ya Kada ya Elimu Manispaa ya Morogoro.  
c) Watumishi wa vyuo vya Elimu ya Juu
d) Watumishi wenye mkataba wa kudumu

e) Kikundi cha watumishi wenye mkataba wa kudumu

  1.2. 
Dhumuni kuu la ELIMU SACCOS Limited 
Madhumuni makubwa ya kuanzishwa kwa ELIMU SACCOS Ltd ni kuinua, kuimarisha na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya wanachama wake kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za Vyama vya Ushirika. 
1.3. 
Sera ya uhamasishaji wa uuzaji wa Hisa, uwekaji Akiba na Amana
Sera ya uhamasishaji (Savings Mobilization Policy) ni mrejeo wa Kanuni Na. 58 ya Kanuni za Ushirika za Mwaka 2015, ambazo zinataka kila chama cha ushirika wa Akiba na Mikopo kiwe na Sera yake ya kuhamasisha wanachama wake kujiwekea Akiba mara kwa mara. Kwa kuzingatia kifungu Na. 58, ELIMU SACCOS imeandaa sera hii pamoja na mambo mengine ili kuainisha; 
i. Vigezo na Masharti ya ufunguaji na uendeshaji wa Akaunti mbalimbali za Akiba, Hisa na Amana. 

ii. Ukokotoaji wa viwango vya riba ili kupata kiasi kitakacholipwa kwenye Akiba.
iii. Adhabu na gharama nyingine 
iv. Vipengele na taratibu kwa kila aina moja wapo ya zao la Akiba pamoja na kutoa njia za jinsi ya upangaji bei na miamala ya shughuli za Akiba, Hisa na Amana.
   1.4. Madhumuni ya kuwa na Sera hii: 
Sera hii imetengenezwa kukidhi mahitaji ya kisheria Kifungu Na. 50 cha Sheria Na. 10 ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018 na Sehemu ya (ix) ya Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2019 kwa lengo la kulinda maslahi mapana ya wanachama na wadau wake kufaidika na huduma zinazotolewa na ELIMU SACCOS Ltd. 
SURA YA PILI 
MPANGILIO WA SERA 
Sera hii ya Uhamasishaji (savings mobilization policy) wa uuzaji wa Hisa uwekaji, Akiba na Amana, imegawanyika katika sura sita
   2.0. Sehemu ya kwanza 
Sehemu hii inazungumzia historia fupi ya chama, tokea kuanzishwa kwake, mfungamano wa wanachama jinsi ulivyo, lengo na dhumuni kuu la kuanzishwa kwa Elimu SACCOS Limited, dhumuni la kuwa na sera ya uhamasishaji wa uuzaji Hisa na mwisho wa sura imeainishwa mpangilio wa sera hii. 
2.1. Sehemu ya pili 
Sehemu hii inaonyesha mpangilio mzima wa Sera ya uhamasishaji wa uuzaji wa Hisa, uwekaji Akiba na Amana, kwa kuzingatia sheria, kanuni na miongozo ya ushirika na ya chama. 
2.2. Sehemu ya tatu 
Sehemu hii inahabarisha kwa ufasaha utaratibu wa chama na jinsi ya kuuza Hisa zake kwa wanahisa ambao ni wanachama, maana na tafsiri ya Hisa, aina ya hisa ukomo wa hisa viwango vinavyotumika juu ya gawio la Hisa. 
2.3. Sehemu ya Nne 
     Inazungumzia na kuarifu taratibu na njia za kutunza Akiba za wanachama ambazo ni Akiba za lazima (Compulsory Savings), Akiba za Hiari (Voluntary Savings) na Mavuno (Yields) wanayostahili kupata wanachama walioweka Akiba zao chamani. 
2.4. Sehemu ya tano 
Sehemu hii inatoa au inafafanua jinsi ya Mwanachama au mteja wa ELIMU SACCOS Limited kutambua mchakato wa kufungua hesabu za Amana (savings Deposits) taratibu za uwekaji Amana, Manufaa kwa chama na mwanachama pamoja na mavuno yatokanayo na uwekaji wa Amana mbalimbali. 
2.5. Sehemu ya sita 
Sehemu ya sita ya sera hii kwa muhtasari inafahamisha umuhimu na taratibu za utunzaji wa kumbukumbu za kimahesabu wa fedha za Hisa, Akiba na Amana ili kulinda maslahi ya pande zote mbili. 
2.7 Sehemu ya saba 
Inatoa maelekezo kwa Viongozi na Watendaji kuhuisha sera hii kila wakati pindi ikihitajika kufanya hivyo ili kukidhi utashi utokanao na mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi, siasa, sayansi, tekinolojia na kitamaduni.
SURA YA TATU 
HISA ZA UANACHAMA 
3.0. Maana na Tafsiri: 
Kifungu Na 41 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013, kinatambua kuwa Mwanachama (Member) ni yule aliyenunua hisa ndani ya Chama chake na amezilipia kwa angalau 50% au zaidi ya idadi ya hisa anazotakiwa kuwa nazo wakati wa kujiunga. Kwa muktadha wa sera hii, Hisa kwenye ELIMU SACCOS Limited zinajulikana kama ni Hisa za Uanachama (Membership Shares) na zinatafsirika kuwa ni idadi ya Vipande vilivyo thaminishwa kwa njia ya fedha ambavyo mwanachama atauziwa kila kipande kwa bei sawa na mwanachama mwingine. Mwanachama anao wajibu wa kununua Hisa kwa idadi na bei iliyo sawa na mwanachama mwingine na kumpa haki ya umiliki wa Mali za chama kupitia bodi ya uongozi ya ELIMU SACCOS Limited. 
Hisa ni uwekezaji wa muda mrefu sana (long-term investment) na ndiyo uwekezaji wa Msingi kabisa kwa Mwanachama unaomwezesha Mwanachama kuwa na umiliki halali wa ELIMU SACCOS Ltd. Kila Mwanachama atatakiwa kuwa na Hisa zisizo pungua 15 na zisizidi 1/5 au (20%) ya Hisa zote za Chama. Hisa moja imekubaliwa kuuzwa kwa bei ya Tshs. 20, 000/= (share price) hivyo kumuwezesha mwanachama aliyokamilisha kununua idadi ya Hisa hizo kuwa na thamani ya Tshs 300,000/= na atakuwa na haki ya kupata hati ya umiliki wa hisa (share certificate) kama kielelezo rasmi cha umiliki.  
3.1 Aina za Hisa: 
Elimu SACCOS limited kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013, inazo aina kuu mbili za Hisa ambazo mwanachama anaweza kununua na kuchangia ambazo ni; 
(i)     Hiza za Lazima (Mandatory shares) 
(ii)  Hisa za Hiari (Voluntery Shares) 
3.2 Hisa za Msingi 
Hisa za Msingi au Hisa za uanachama ndiyo hisa za umiliki wa Chama, ni idadi ya chini ya Hisa ambazo kila mwanachama anatakiwa kununua na kumiliki tokea kujiunga na chama. Kila mwaka Bodi ya uongozi itafanya tathmini juu ya idadi ya Hisa za Msingi ili kujiridhisha kama zinaendana na hali halisi ya uchumi ama zinaweza kuongezwa kwa idadi na bei zilizokubalika kwenye Mkutano Mkuu wa Chama.
 3.3. Hisa za Hiari 

Hisa za hiari ni idadi au kiasi chochote ambacho Mwanachama atachangia juu ya hisa za msingi, Hisa hizi huwekwa na kuchukuliwa muda wowote katika siku za kazi baada ya mwanachama kuandika barua ya kuomba kupunguza au kuchukua Hisa hizo. Aidha, Bodi inaweza kuweka mpango maalum wa kuingia mkataba maalum na Wanachama ili hisa za hiari ziwekezwe kwa muda maalum ndani ya Chama kwa ahadi ya kupatiwa riba (Interest) itakayopangwa kulingana na hali halisi ya kifedha ndani ya Chama na uchumi wa nchi. 
3.4 Ulipaji wa Hisa: 

Mwanachama wa ELIMU SACCOS Ltd atatakiwa kuwa amelipia Hisa zake zote ndani ya kipindi kisichozidi Miezi 6 kama ilivyofafanuliwa katika masharti ya chama baada ya tarehe ya kujiunga kwake. 

3.5. Ukomo wa Hisa kwa Mwanachama: 

Hakuna mwanachama wa ELIMU SACCOS Ltd atakaye ruhusiwa kisheria na kwa mujibu wa masharti ya chama kumiliki idadi ya hisa za uanachama zaidi ya 1/5 au 20% ya idadi ya hisa zote kwenye Chama 

3.6. Kupunguza Hisa: 

Hisa za Uanachama au Hisa za Msingi haziwezi kupunguzwa wala kuchukuliwa kwa namna yeyote isipokuwa kwa mwanacha anayekoma uanachama kwa mujibu wa masharti ya chama. Idadi na thamani ya hisa zake kwenye Chama zitarejeshwa kupitia tengo la kukombolea mafungu. Endapo Chama kitakua hakina fedha ya kutosha katika tengo la kukombolea hisa, Mwanachama huyo au warithi wake watatakiwa kusubili hadi pale hisa zake zitakapouzwa kwa Mwanachama mwingine. 

Aidha, katika tukio la kifo cha Mwanachama, hisa zake zitarejeshwa kwa wasimamizi wa mirathi ama mrithi aliyeteuliwa kupitia fomu 8 ya Ushirika (iliyoko katika Jedwali la kwanza la Kanuni za Vyama vya Ushirika, 2015 (Cooperative regulations). 
3.7. Gawio (Dividend): 
Hisa za Uanachama ni uwekezaji ambao unamwezesha Mwanachama kupata gawio baada ya hesabu za Chama kukaguliwa, Kodi kulipwa na matengo ya kisheria kutengwa. Gawio litalipwa endapo kama Chama kina kiasi cha Mtaji unaokidhi utashi wa kisheria na utoshelevu (Capital Adequacy) kama ifuatavyo;

i. Uwiano kati ya Mtaji Tete (Institutional Capital) dhidi ya jumla ya Mali za Chama uwe 8% au Zaidi. Mtaji huu unajengwa na Matengo ya Kisheria, Misaada na Hisa za Uanachama na 
ii. Mtaji halisi wa Kitaasisi (Net Institutional Capital) hujengwa na vipengele vyote hapo juu ila haujumuishi Hisa za wanachama. Uwiano kati ya Mtaji Taasisi na Mali ni 6% au Zaidi na 
iii. Uwiano wa Hisa zilizolipwa kikamilifu dhidi ya Mali uwe 2% au Zaidi.
 Hivi ni viwianishi vya kisheria vilivyowekwa kwenye jedwali la III la    Kanuni za SACCOS za Mwaka 2015 (SACCOS Regulation 2015). 
3.8. Utaratibu wa ukokotozi wa Gawio 
Mkutano Mkuu ndiyo wenye mamlaka ya kupitisha kiasi cha gawio na mfumo wa ulipaji gawio hilo baada ya Chama kukidhi Mtaji unaotakiwa. Endapo Chama kitakuwa kimekidhi vigezo vya Mtaji toshelevu unaotakiwa kisheria, taratibu zifuatazo zinaweza kufuatwa kwenye ziada halisi kwa ajili ya gawio: 
i. 10% ya ziada halisi ya mwaka (Annual surplus) kwa ajili ya honoraria kwa viongozi. 
ii. 8% ya ziada halisi ya mwaka kwa ajili ya bonasi kwa Watendaji waliofikia malengo kwa mujibu wa taratibu zilizoweka katika Sera ya Utumishi. 
iii. 12% ya ziada halisi ya mwaka kwa ajili ya kurejesha sehemu ya riba zao (Interest refunds) kama motisha kwa Wanachama walio kopa mikopo na kushiriki katika kuzalisha ziada au waliochangia mapato zaidi kwenye Chama ndani ya Mwaka wa fedha husika kwa uwiano na jinsia. 
iv. 10% ziada halisi iongezwe kwenye hesabu ya limbikizo la ziada. 
v. 60% ya ziada halisi ya mwaka itatolewa kama gawio kwa Wanachama waliolipia hisa zao za Msingi kwa 100%. 
Gawio sharti litolewe kwenye Hisa za Uanachama tu. Kwa kuzingatia kwamba gawio ni kwa ajili ya Mwaka wa fedha husika na kwa usawa.
Gawio litalipwa kwa Mwanachama kulingana na muda ambao hisa zake zimekaa Chamani ndani ya Mwaka mmoja (Miezi 12). Kanuni ifuatayo itatumika kufikia kiasi cha gawiwo stahili kwa kila Mwanachama: - 
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Ikiwa 
     A = 
Idadi ya Hisa za uanachama anazomiliki Mwanachama 
     B = 
Faida ya gawio kwa kila Hisa Moja (Earnings per share) 
     C =    Muda (Miezi) ambao hisa za Mwanachama zimekaa Chamani ndani ya mwaka wa fedha husika 
vi. Utekelezaji wa mapendekezo ya gawio juu ya Hisa (Dividend) litawekewa azimio kwenye mkutano mkuu na lipate idhini ya Mrajis kabla ya Mgao wa wanahisa kufanyika. 
vii.   Taratibu za malipo ya Mgao juu ya Hisa 
Baada ya jedwali la mgao wa hisa kuandaliwa na kufanyiwa azimio kwenye Mkutano Mkuu, na kupewa kibali na Mrajis, fedha za gawio zitafanyiwa malipo katika utaratibu ufuatao; 
· Ukokotozi 
Ukokotozi utafanyika kwa mujibu wa kanuni iliyoainishwa kwenye kipengele cha (v) ili kupata faida kwa kila hisa moja (earning per share). 
NB Kiasi cha faida kwa kila Hisa kitatumika kwa wanachama wote wenye 100% ya Hisa chamani. 
· Malipo 
Kwa kuzingatia kiasi cha malipo ya mgao kwenye jedwali la malipo, mhasibu wa chama atafanya malipo baada ya kuruhusiwa na Meneja baada ya idhini kutolewa na Bodi ya uongozi. Malipo yatafanyika kwa fedha tasilim au hundi kutegemeana na kiasi cha Mgao kutokana na maelekezo ya malipo kwenye sera ya fedha ya chama. Kama Elimu SACCOS itakumbwa na kadhia ya uhaba wa rasilimali fedha (liquidity Problems) katika kipindi cha Mgao basi, miamala ya malipo itafanyika kwenye Akaunti za Amana za wanachama ambao nao watafanya miamala ya uchukuaji wa fedha za mgao kufuatana na mahitaji ya kila mmoja. 
· Nyaraka za Malipo 
Kama mgao utafanyika kupitia Akaunti za Amana za Wanachama, (savings deposits Accounts), Nyaraka zifuatazo zitatumika. Ankara ya Malipo ya fedha yasio tasilim au hundi (Jono) itatumika kwa Kudebiti (DR) jumla ya malipo ya mgao (Dividend Payable) yanayoonekana kwenye jedwali la Mgao (Dividend Worksheet) na Kukredit (CR) Akaunti kuu ya Amana kwenye leja kuu (Control A/C) halafu malipo ya mtu mmoja mmoja yataingizwa kwenye Akaunti zao binafsi za Amana. 
· Jedwali la Malipo (dividend work sheet). 
Chama kitaandaa jedwali la malipo ya mgao juu ya hisa kama linavyoonekana hapa chini; 
Jedwali 
	S/N 
	Jina kamili la 
Mwanachama 
	Jinsi
	PB.
Na
	Idadi ya Hisa
	Faida kwa Hisa (Earning per-share)

	Kiasi cha Kulipwa 

 (Dividend payables) 

	COL.1
	 COL.
2 
	COL.3
	COL.4
	COL.5
	COL.6 
	COL.7 

	1 
	HERMAN NJELEKELA 
	ME
	4
	5
	3,000/= 
	15,000/= 

	2 
	NESTORY SALIKA 
	ME
	5
	5
	3,000/= 
	15,000/= 

	3 
	FLORA MENDILE 
	KE
	17
	4
	3,000/= 
	12,000/= 

	4 
	SUZANA CHONYA 
	KE
	19
	3
	3,000/= 
	9,000/= 

	5 
	TOSTAW NSANA 
	ME
	20
	4
	3,000/= 
	12,000/= 

	6 
	FORD MWAKITEGA 
	ME
	21
	4
	3,000/= 
	12,000/= 

	                   JUMLA YA MALIPO 
	
	25 
	- 
	75,000/= 


· Jinsi ya kupata earning per share kutoka kwenye hesabu zilizokaguliwa 
	Jumla ya mapato ya chama 
	
	
	shs.1.000,000/= 

	     Toa 
Matumizi 
 
  Ziada ya mwaka 
     Matengo 
	 
	
	shs
750,000= shs 250,000/= 
. 

	     Akiba ya lazima 
20% 
	                shs. 0,000/= 
	 
	 

	     Mfuko wa kukomboa Hisa 15% 
	shs.37, 00/= 
	 
	

	Tengo la madeni mabaya 15% 
	shs.37, 00/= 
	 
	

	Jumla 
	 
	
	shs.125, 00/= 

	Toa Jumla ya Matengo  
	 
	
	 

	Baki ya halisi ya mwaka 
 
	 
	
	  shs 5,000/=

	60% ya baki halisi ya mwaka mgao (COL.7) 
	shs.75, 000/= 



10% ya baki ya halisi ya mwaka Honoraria 
shs.12,500/= 
08% ya baki ya halisi ya mwaka bonasi ya watumishi shs.10, 000/= 

12% ya baki ya halisi ya mwaka motisha 
shs.15,000/= 

10% ya baki ya halisi ya mwaka malimbikizo 
shs.12,500/= 

Jumla 
shs.125, 000/= 

Baki 
00 
Earning per share (faida kwa hisa) = kiasi cha mgao kilichopo gawanya kwa idadi ya hisa zilizouzwa na zimekaa miezi 12. 
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3,000/= 
 
Chama hakitatoa gawio kwa fedha taslimu bali fedha ya gawio italipwa kwenye Akiba ya Mwanachama 
Kwa namna yoyote ile malipo ya mgao juu ya hisa hayastahili kulipwa kupitia hisa za uanachama kutokana na sababu zifuatazo; 
· Hisa za uwanachama sio Akaunti inayoweza kuendeshwa na mwanachama. 
· Hisa za uanachama kisheria haziruhusiwi kuondolewa kwa kuwa zenyewe sio Akaunti bali hurejeshwa pindi mwanachama anapokoma uanachama wake. 
· Kiasi cha kulipwa kwenye gawio kinaweza kuwa kisilingane na bei au thamani ya hisa moja kwa mfano hisa moja ni shs. 10,000/= kiasi cha mgao cha mwanachama ni shs.7,250/= kiasi hiki kama kitaongezwa kwenye hisa maana yake ni kwamba, kiasi hicho kinakuwa na hadhi ya Hisa wakati hata hakifikii thamani ya hisa moja iliyokubalika na wanachama. Kufanya muamala wa aina hii kunaharibu utaratibu mzima wa hisa na kiasi hicho kikibaki kwenye hisa kinakosa sifa ya kupatiwa gawio kutokana na kukosa utimilivu wa thamani ya hisa moja.
3.9. Uhamishaji wa Hisa: 
Hisa za msingi haziwezi kuhamishika, Mwanachama anaruhusiwa kuhamisha hisa zake za hiari kwenda kwenye Akiba zake kama atataka kujazia Akiba kwa ajili ya kuongeza uwiano wake wa akiba na mkopo. 
3.10. Hisa Kutumika Kama Dhamana ya Mkopo: 
Mwanachama anaweza kutumia hisa zake za hiari kama dhamana ya mkopo isipokuwa Hisa za msingi haziwezi kutumika kama dhamana ya Mkopo. 
3.11. Cheti cha Hisa: 
Kila mwanachama anayemaliza kulipia hisa zake zote za msingi atapewa cheti cha hisa kuthibitisha umiliki wake kwenye SACCOS. Cheti cha hisa kinaweza kubadilishwa kutokana na ongezeko la thamani za hisa alizonazo Mwanachama au mabadiliko yoyote yanayoweza kujitokeza kwa kuhuisha Masharti ya Chama. 
3.12. Hisa Kushikiliwa kama Mali katika mchakato wa Ufilisi: 
Kifungu cha 63 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika na. 6 ya mwaka 2013 kinakataza Hisa za Mwanachama na mawekezo yake mengine kushikiliwa (attachment) kama Mali za mdaiwa wakati wa mchakato wa ufilisi (endapo Mwanachama ndiyo mfilisiwa). 
3.13. Kuacha Uanachama: 
Endapo mwanachama ataacha uwanachama kwa sababu yoyote ile Chama hakitarudisha hisa za msingi kupitia kasma ya hisa za Chama isipokuwa Chama kitamrejeshea hisa zake kupitia fedha zilizoko katika tengo la kukombolea hisa. 
Endapo Chama hakina fedha za kutosha kwenye kasma ya tengo la kukombolea hisa, Mwanachama ataruhusiwa kuuza hisa hizo kwa Mwanachama mwingine au kama Chama kitakua katika hali nzuri ya ukwasi basi kitanunua hisa hizo ili kumpatia fedha mwanachama aliyeacha uanachama na kuziuza kwa mwanachama mwingne mpya au anayeendelea. 
3.14. Mwanachama Sinzia: 
(a) Chama kitachukulia Mwanachama sinzia endapo hakuna muamala wowote umefanyika ndani ya kipindi cha mwaka mmoja, pia chama kitachukulia akaunti kuwa imeachwa baada ya miaka 3 bila kupokea mawasiliano yoyote kimaandishi kutoka kwa mwanachama mwenyewe au mrithi wake. Na fedha katika kasma hii zitatolewa na kuwekwa kwenye kasma maalum ya tengo la Hisa zilizoachwa kwa muda wote. 
(b) Endapo Mwanachama atajitokeza basi fedha hizo zitarejeshwa kwenye akaunti ya kawaida kama atahitaji kuendelea na uanachama na kama la, basi atarejeshewa stahiki zake. Endapo mrithi wa mwanachama ndio atakayejitokeza basi stahiki za Mwanachama husika zitakabidhiwa kwa mrithi huyo baada ya kujiridhisha uhalali wake kwa mujibu wa taratibu na mirathi. Mwanachama sinzia ambaye hajamaliza miaka mitatu na akaunti yake kutengwa ataendelea kupata gawio na stahiki za faida nyinginezo 
3.15. Uteuzi wa Mrithi: 
Kuchagua au kubadilisha mrithi ni moja ya haki ya msingi kwa kila Mwanachama. Kwa mujibu wa Kanuni ya 37 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015 kila Mwanachama lazima awasilishe kwenye Chama jina au majina ya Mrithi wake kwa kujaza fomu nambari 8 iliyopo katika jedwali la kwanza la Kanuni hii. 
SURA YA NNE 
AKIBA 
4.0 Maana na tafsiri. 
Akiba ni fedha anazochangia Mwanachama ili kujitunzia kwa matumizi ya baadaye na kuwa na sifa ya kupata huduma za Kifedha hususani Mikopo kwenye SACCOS. 

4.1 Aina ya Akiba: 
ELIMU SACCOS LTD inaweza kuwa na makundi makuu 2 ya Akiba 
i. Akiba ya lazima (Compulsory savings). 
ii. Akiba ya hiari (Voluntery savings). 
(i) Akiba ya lazima (Compulsory savings) 
Kila mwanachama anapaswa kuweka akiba ya lazima kila mwezi. Akiba inapaswa kulipwa kupitia makato ya mshahara Hazina, kiwango cha akiba ya kila mwezi ni kuanzia shilingi Elfu Hamsini (50,000/=) mabadiliko ya kiwango cha akiba ya lazima yanaweza kuamuliwa vinginevyo kupitia mkutano mkuu na kupitishwa na Mrajis. 

Akiba ya lazima italipwa faida kila mwaka 

Akiba ya lazima inamfanya Mwanachama kuwa na sifa ya kupata huduma ya Mikopo na Akiba hii haiwezi kupunguzwa kwa njia yeyote ile kama kutoa fedha tasilim au hundi kwa ajili ya kufanya matumizi au kujikimu yeye mwenyewe isipokuwa kwa masharti yafutayo; 
a. Asiwe na Mkopo au kudhamini Mkopo wa Mwanachama mwenzake. 
b. Iwapo Akiba zake hazijadhamini Mkopo wake au wa Mwanachama mwenzake basi ataweza kupunguza Akiba sio zaidi ya 50% ya Akiba zake alizonazo chamani 
c. Mwanachama atalazimika atoe taarifa ya maandishi kwa Bodi ya chama endapo amekidhi vigezo atapata fedha yake ndani ya siku 90. 
d. Mwanachama aliyemaliza mkopo na kuomba kupunguza akiba yake atalazimika kusubiri kwa siku 180.
(ii) Akiba ya hiari (Voluntery Savings) 
Akiba ya hiari ni akiba ambayo inawekwa na mwanachama chamani muda wowote kwa lengo la kuongeza akiba yake ambayo itamwongezea uwezo wa kukopa kiwango kikubwa cha mkopo.

(iii)  Akiba ya Elimu chama kinapokea Akiba ya Elimu kwa ajili                                            
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(iv)_    Akiba ya mtoto, chama kinapokea akiba ya mtoto Kiwango cha kuanzia ni shilingi 20,000/ na mwanachama atakuwa anachangia shilingi 10,000/ kila mwezi. Akiba hii itakuwa inapata faida kila mwaka kwa kiwango kitakachokuwa kimeandaliwa na mkutano mkuu na kupitishwa na Mrajis. Akiba ya mtoto na Akiba ya Elimu zitarudishwa kwa mwanachama endapo ataacha uanachama au kufukuzwa uanachama Pamoja na riba zake.
Kutokana na faida za akaunti za hiari, kipaumbele cha chama katika sera hii, ni wanachama wawekeze zaidi katika akaunti zao za akiba za hiari. 

4.2 Uchangiaji wa Akiba ya Lazima: 
Mwanachama atatakiwa kuchangia Akiba zake kila Mwezi kwa kiasi kisichopungua Tsh. 50,000/= au itakavyoamuliwa na mkutano mkuu.  Mwanachama anaruhusiwa kuweka akiba zaidi ya kiwango cha chini kilichowekwa, “Weka akiba kwa maisha Bora”, itakufaa sana siku za usoni kukabiliana na changamoto mbalimbali za maisha. 

4.3 Riba Juu ya Akiba: 
(i) Kila mwaka Bodi ya ELIMU SACCOS LTD itaweka viwango vya riba juu ya akiba za Wanachama ili kuwezesha ongezeko la thamani ya akiba hizo. Kwa kuwa hii ni gharama ya kifedha kwa Chama inaweza kubadilika kwa wakati maalum ndani ya mwaka wa fedha na Bodi kuwataarifu Wanachama kwa njia mbalimbali za mawasiliano zenye tija na ufanisi. Hivyo, Bodi ndiyo yenye mamlaka ya kupanga riba juu ya akiba na kuwataarifu Wanachama kwa njia kama zilizooneshwa kwenye aya ya 5.4 (iii) ya Sera hii. 
(ii) Riba juu ya Akiba inaweza kulipwa kwa awamu mbili yaani mwezi Juni au mwezi Disemba kulingana na hali ya mfuko wa chama kwa wakati huo.  

4.4 Kukoma Uanachama: 
Mwanachama akikoma kuwa mwanachama wa ELIMU SACCOS LTD atatakiwa kumwandikia barua Mwenyekiti wa Bodi kuonesha kusudio lake la kujiondoa uanachama, na endapo ombi likiridhiwa Akiba za Mwanachama na stahili nyinginezo zitarejeshwa ndani ya siku 90 tokea kupokelewa barua ya kujitoa uanachama. Endapo Mwanachama ana mkopo, ama amedhamini mkopo hatarejeshewa stahili zake hadi pale mkopo wake, ama udhamini umerejeshwa wote.
4.5 Kuhamasisha Uchangiaji Akiba 

Bodi ya Chama itakuwa na programu mbalimbali za kuhamasisha ongezeko la akiba kutoka kwa Wanachama wake kama vile promosheni, uzengezi, kutoa huduma ambatishi (Embedded Products) na mbinu nyinginezo kama zitakavyoelekezwa katika Mpango Mkakati wa Chama. wake utakapolipwa kikamilifu.
SURA YA TANO
AMANA 
5.0 Maana na tafsiri 
Amana ni kiasi chochote cha fedha anayoiweka mwanachama kwa lengo la kujiwekea Akiba inayoweza kumsaidia baadaye. Amana ni fedha inayoweza kuwekwa muda wowote na kutolewa ama kupunguzwa muda wowote. 
5.1 Aina ya mazao ya amana (Savings deposit products) 
Ili kuendesha Chama kibiashara, Bodi ya ELIMU SACCOS Ltd inaweza kuongeza zao lingine la Amana kuwawezesha Wanachama kuweka na kuchukua fedha kwa urahisi katika Chama chao. Kwa mukutadha wa Sera hii, na endapo Bodi itaona iko tayari kupokea Amana, yafuatayo ni makundi 3 makuu ya aina za Amana ambayo zitatolewa; - 
i.  Amana ya Wazi (Open savings deposits) 
Amana ya wazi ni fedha anayoiweka mwanachama muda wowote na anaweza kuitoa muda wowote. Amana katika ELIMU SACCOS ni zao la kifedha lenye asili ya kihuduma (Products) aina hii ya amana inayomwezesha mwanachama kuendesha Akaunti yake katika muundo wa kibenki kwa kutumia kitabu ambacho kitaalam huitwa kijitabu cha Amana (Savings deposits Passbook). Kila awekapo fedha au kuzichukuwa analazimika kuwa na kijitabu hiki cha amana. Chama kitaweka kwenye dawati la kutolea huduma za amana ya wazi. 
ii.  Amana zilizofungwa (fixed saving deposits)
Kwa upande mwingine amana zilizofungwa ni amana ambazo Mwanachama anaingia makubaliano au mkataba na Chama kutoichukua amana yake kwa muda uliokubaliwa kwa ahadi ya Chama kumlipa Riba ndani ya kipindi cha makubaliano. Viwango vya Riba katika amana zilizofungwa vitatokana na hali ya biashara pamoja na viwango vya soko la fedha. Amana ya aina hii pia hujulikana kama (Fixed Deposit Accounts) na mwekezaji hupatiwa hati maalum inayoitwa (Certificate of Deposits). Kianzio cha amana hii ni shilingi 500,000/ kwa kipindi cha miezi 12 kuiva.
iii. Amana ya Wastaafu ni amana atakayoweka mstaafu mara baada ya kupata kiinua mgongo. Amana hii inalenga kumfanya mstaafu aendelee kupata faida kila mwezi ambapo atapata asilimia 1 ya fedha yake kila mwezi, kianzio ni shilingi milioni Hamsini (50,000,000) kwa makubaliano ya miaka miwili (2), mara baada ya kipindi cha makubaliano kuisha mwanachama mstaafu atakuwa na hiari ya kuendelea au kusitisha na kuchukua amana yake bila makato.
 5.3 Taratibu za Uwekaji Amana: 
Mwanachama ataweka Amana kwenye akaunti ya chama na kupeleka risiti ya malipo kwenye ofisi za chama. 
 5.4 Riba ya Amana Iliyofungwa: 
(i) Bodi ya ELIMU SACCOS LTD, itaweka viwango vya riba juu ya amana iliyofungwa na kuwataarifu Wanachama wake. 
(ii) Kiwango cha riba ya amana kinaweza kubalika muda wowote kutokana na gharama za fedha, hali halisi ya uchumi wa nchi na matakwa ya kisheria. 
(iii) Endapo kuna mabadiliko yoyote ya riba, Bodi itawataarifu Wanachama kwa njia zenye ufanisi kama vile kupitia Wawakilishi katika Vituo, Kutumia barua pepe, ujumbe mfupi wa maneno (SMS), kubandika kwenye mbao za matangazo Chamani, kuweka katika mfumo wa Chama pamoja na kwenye Mikutano Mikuu. 
5.5 Cheti cha Amana ya Muda Maalum: 
Mwanachama aliyeweka amana iliyofungwa atapewa cheti (Certificate of deposit) Cheti hicho kitakuwa na tarehe ya kuweka na kuiva, jina la mwanachama, kiasi cha fedha zilizoweka, riba, muda na sahihi mbili ya Mwenyekiti na Meneja wa SACCOS. 
5.6. Kuvunja Mkataba: 
Endapo mwanachama atavunja mkataba kwa kuhitaji fedha zilizo kwenye Akaunti yake ya Amana iliyofungwa kabla ya muda wa kuiva kufika, Mwanachama atalipia fidia ya usumbufu ambayo ni 10% ya fedha. 
5.7 Kiasi cha Amana Iliyofungwa 
Kiasi cha chini cha kuwekeza katika Amana iliyofungwa ili izae riba ni Tsh. 500,000/=. Kiasi hiki ama zaidi ndiyo kinaweza kuwekwa kwenye amana hii na kupata faida kama ilivyofafanuliwa katika aya ya 5.4 ya sera hii. 
SEHEMU YA SITA
UMUHIMU WA AKIBA NA AMANA

6.1 Kwenye Chama 
Ziko sababu nyingi za kimsingi mwanachama wa ELIMU SACCOS kuweka akiba zake Chamani kama ifuatavyo; 
(i) Kutunza Akiba za wanachama kwa lengo la kuzitumia kibiashara kwa kuziwekeza kwenye bidhaa za kifedha (Loan Products) kwa njia ya kuwapatia Mikopo mbalimbali.  
(ii) Kuwepo kwa fedha nyingi za Akiba inasaidia chama kupata fursa ya kubuni bidhaa nyingi za kifedha kufuatana na mahitaji na kwa bei nafuu ambayo pia itakiwezesha chama kupata Mapato.  
6.2 Kwa Wanachama 
Wanachama wa ELIMU SACCOS nao kwa mujibu wa mitazamo ya chama huweka fedha zao kwa malengo tofauti tofauti kama ifatavyo; 
i. Kupata nguvu na uwezo wa kukopa fedha za Chama kwa riba nafuu ili kukidhi mahitaji yao ya kiuchumi na kijamii. 
ii. Kufanya matumizi ya baadaye baada ya kustaafu katika utumishi wa Umma.  
iii. Usalama wa fedha zao na urahisi wa kuweka akiba kutokana na Akiba hizo hukusanywa na mwajiri na kuziwasilisha chamani  
iv. Kutumia muda wao vizuri na kupunguza usumbufu kama fedha zao wangeweza kuzihifadhi kwenye asasi nyingine za kifedha. 
v. Kulimbikiza rasilimali fedha kwa urahisi zaidi na gharama nafuu huku wakijipatia nyongeza kwa kulipwa riba juu ya akiba zao. 
vi. Kuwa na dhamana ya uhakika kwa ajili ya kukopa kwenye chama chao. 
vii. Kuwa miongoni mwa wadau shiriki wa kukiwezesha chama kuwa na fedha kwa ajili ya kutekeleza mipango na majukumu yake. 
viii. Kupata elimu za kifedha juu ya utunzaji wa Akiba, Amana na nasaha za namna bora ya matumizi ya fedha zao. 
ix. Kulipwa riba za Akiba zao na kuzipa thamani kutokana na mfumuko wa bei (inflation rate) 
6.3. Changamoto zitokanazo na uwekaji wa Akiba. 
Bodi ya uongozi wa Elimu SACCOS inatambua kuwa zipo changamoto nyingi kutokana na shughuli za uwekaji na utunzaji Akiba kwenye Chama kama ifuatavyo; 
(a) Baadhi ya wanachama kukosa elimu ya kutambua umuhimu wa kuweka Akiba na manufaa yake kwa siku za baadaye matokeo yake chama hukosa fedha za kutosha kwa ajili ya uwekezaji mbalimbali. 
(b) Baadhi ya wanachama kuelemewa na madeni mengi (heavily indebted) na kusababisha kuwa na uwezo mdogo wa kutunza Akiba chamani. 

6.4 Ukokotoaji wa riba juu ya Akiba na Amana 
Kabla ya kulipa Riba juu ya Akiba na Amana, ELIMU SACCOS, itafanya Utafiti kwenye soko la kifedha kubaini kiwango ambacho kipo sokoni (Market rates) kwa wakati huo na kuwalipa wanachama. Mhasibu ataandaa jedwali la Malipo ya riba juu ya Akiba na Amana kwa kutumia Kanuni ya wastani wa bakaa ya Akiba na Amana kwa Mwaka (Minimum Annual balance) kama inavyoonekana hapa chini. 
Aidha, kiwango cha chini cha akiba kinachoweza kupata riba ni Tsh. 500,000/= na jedwali lifuatalo linaonesha viwango vya riba kulingana na kiasi cha akiba;   
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6.5 Uhamasishaji wa Akiba na Amana (Savings and Deposite Mobilization)
Miongoni mwa shughuli kuu za ELIMU SACCOS zilizo endelevu (Sustainable) kwenye Mipango yake ni Uhamasishaji wa wanachama kujiwekea Akiba na Amana. Bodi huchukua jukumu la kuwajengea uwezo watumishi wake na kuwapangia kazi ya uhamasishaji wa Akiba na Amana. Njia za uhamasishaji wa kuweka Akiba na Amana ni kuandaa programu maalum ya uhamasishaji Akiba na Amana. 
Programu ya kuhamasisha Akiba na Amana 
Bodi itaandaa program ya kimaandishi itakaayoonesha vipengele vifuatavyo; 
i. Kuangalia shughuli husika kwenye mpango mkakati na mpango kazi kuona na kujua lengo mahususi la ukusanyaji Akiba na Amana katika mwaka husika. 
ii. Rasilimali gani zitahitajika kutekeleza shughuli ya uhamasishaji wa uwekaji Akiba na Amana. 
iii. Kutambua maeneo lengwa ya kukusanya Akiba na Amana yatakayoweza kuleta matokeo mazuri. 
iv. Kuandaa ratiba ya utekelezaji program ya ukusanyaji Akiba na Amana. 
v. Kuandaa makadirio ya gharama ya zoezi husika kwa kuzingatia makadirio ya bajeti ya chama. 
vi. Kuweka malengo madogo katika kila kipindi cha zoezi la kukusanya Akiba na Amana (Kila robo mwaka). 
vii. Kutambua wadau wa kuwashirikisha kama Mwajiri, wasaidizi wake, Maafisa Ushirika au wawezeshaji katika maeneo lengwa. 
viii. Njia za uhamasishaji Akiba na Amana ni kama vile; mikutano ya wazi, Vipeperushi, Mabango, Jumbe za simu za Mikononi, luninga, au kwa kumfikia mtu mmoja mmoja. 
6.6 Umuhimu wa kuhamasisha Akiba na Amana (Savings and Deposit Mobilization)
Ushirika wa Akiba na Mikopo upo kisekta na hapa nchini kwetu vipo vyama vingi vya ushirika wa Akiba na Mikopo. Elimu SACCOS ikihamasisha wanachama wake kujiwekea Akiba inazihifadhi fedha hizo kwenye Benki. Benki mbalimbali zinapotunza Akiba toka kwenye SACCOS hujenga Mtaji mkubwa wa kifedha kama Nchi na Mabenki hujasirisha fedha hizo za akiba kwenye uchumi mkuu wa Taifa kwa njia ya kutoa Mikopo kwa ajili ya uwekezaji kwenye; 
(a) Kilimo 
(b) Biashara 
(c) Ufugaji 
(d) Uzalishaji wa viwanda 
(e) Mawasilino
(f) Madini 
(g) Miradi ya serikali kuziendeleza jamii katika maeneo ya; Afya, Elimu, Maji, Barabara, Mawasiliano na Uwezeshaji wa kujiajiri.
Kwa Chama 
Kwa upande wa chama uhamasishaji wa Akiba na Amana una kisaidia chama kuwekeza ndani na nje; 
Ndani 
· Kujenga mtaji wake wa ndani kwa ajili ya kufanya uwekezaji mbalimbali ndani na nje ya chama; 
· Kuwa na uzingativu wa kisheria na miongozo mbalimbali. 
· Uwezo wa kifedha kulipa Akiba zinazochukuliwa na wanachama.

· Kuwekeza kwenye Mikopo 
· Kubuni bidhaa za akiba na mikopo 
· Kuzalisha fedha za riba toka kwenye akiba wekezwa. 
Nje ya chama 
· Kuwekeza kwenye mabenki katika Akiba za muda maalum zenye kulipa viwango vizuri vya riba. 
· Kwenye Serikali kwa kununua hati fungani na dhamana za serikali. 
· Kununua hisa kwenye makampuni kupata magawio, 
· Kutoa Mikopo shirikishi (Loan Participation) 

6.7 Mikakati ya uhamasishaji. 
Shughuli yoyote iliyopo kwenye Mpango Mkakati itahitaji mbinu bora za kuwezesha kuitekeleza shughuli ya uhamasishaji.  Mbinu hizo ni; 
i. Kuimarisha uwezo wa Menejimenti kutambua majukumu ya uhamasishaji wauwekaji Akiba na Amana na kupanga watu kutekeleza shughuli za uwekaji wa Akiba na Amana. 
ii. Kuajiri Mtendaji au Watendaji wa kushughulikia bidhaa za Akiba, Amana na Mikopo Savings, deposit and loan Products) kwa ufanisi na kutoa matokeo. 
iii. Kuweka mpango mzuri wa soko la Bidhaa za Akiba ziweze kutoka. 
iv. Kuweka vichocheo (Incentives) kwa wanachama ambao wanaweka Akiba na Amana kama viwango vya Riba vinavyozingatia soko 
6.8 Utawala na usimamizi wa bidhaa za Akiba na Amana (savings and deposit management).
Matarajio makubwa kwa Mwanachama kutambua na kuwa na uhakika juu ya Akiba 
zake chamani kama zipo salama na akizihitaji wakati wowote awe anazipata bila ya kuwepo changamto zozote. Kwa kuzingatia msingi huu, ELIMU SACCOS imelazimika katika sera hii kutoa ufafanuzi wa juu ya kusimamia fedha za Akiba za wanachama kwa kuwa unahitaji kuwepo kwa; 
i. Hazina ya kutosha (Liquid Reserves) ya fedha za Akiba kwenye kasiki na Benki ambazo zitaweza kutumika kwa shughuli mbalimbali kama kulipa na uchukuaji wa Akiba za hiari. 
ii. Namna bora ya kutunza fedha na jinsi ya kuzitumia kwa kuwa na nyaraka sahihi za kutunza kumbukumbu za waweka Akiba (Proper handling procedures for individual records) 
iii. Kuwa na Mfumo toshelevu wa udhibiti wa ndani (adequate internal control System) 

6.9 Vipengele vya bidhaa za akiba (Product Features) 
Kwa sasa Elimu SACCOS ina aina 2 za Bidhaa za Akiba ambazo ni Akiba ya Lazima na Akiba ya Hiari.  
(a) Akiba ya lazima (Complsory Savings) 
	Vipengele 
	
	Maelezo ya utekelzaji 

	1. 
Watu 
lengwa 
(Target market) 
	(i) 
	Wanachama wote wa ELIMU SACCOS 

	2. Mahitaji 
(basic requirements) 
	(i) 
(ii) 
	Kutimiza masharti ya uanachama 
Kuwa na kiasi cha kufungulia Akaunti. 

	3. Madhumuni (Purpose) 
	(i) 
	Kujenga uwezo wa mwanachama Kifedha 

	
	(ii) 
	Kuwa na sifa ya kukopa 

	
	(iii) 
	Kujenga mtaji wa pamoja wa kukopeshana. 

	
	(iv) 
	Kujikimu kwa mahitaji ya baadaye. 

	
	(v) 
	Dhamana ya Mikopo 

	4. Taratibu 
(terms and condition) 
	Mwana
(i) 
	chama kuwa na; 
Kitabu cha Akiba, 

	
	(ii) 
	Kutotoa Akiba ya lazima kiholela, 

	
	(iii) 
	Kuweka Akiba mara kwa mara (kila mwezi) 

	
	(iv) 
	kufuata masharti na sera za uwekaji akiba 

	
	(v) 
	Kulipwa riba juu ya Akiba zake. 

	
	(vi) 
	Kuwajibika endapo kitabu kitapotea 

	5. Kiasi chakufungulia Akaunti 
	(i) 
	Tsh. 50,000/= kwa k i l a a n a y e taka kujiunga 

	6. Baki ya chini (Minimum balance) 
	(i) 
	Asilimia thelathini (30%)  

	7. Idadi 
ya miamala 
ya 
      kuweka 
	(i) 
(ii) 
	Mara moja kupitia mshahara wake kila mwezi Idadi yoyote kupitia vyanzo vyake vingine 

	Gharama Wakati wa kutumika 
(Costs during operations) 
	 
	

	
	(i) 
(ii) 
	Ada ya huduma (Monthly service fee) HAKUNA 
Gharama ya kadi mpya (Replacement ledger card)
HAKUNA 

	
	(iii) 
	Gharama ya kitabu (Replacement passbook) kipengele 4 hapo juu 

	
	(iv) 
	Picha 3 za passport size 


(b) Akiba ya Hiari (Voluntary Savings) 
Akiba ya Elimu na Mtoto 
	Vipengele 
	Maelezo ya utekelzaji 

	1. Watu lengwa (Target 
Market) 
	(i) 
	Wanachama wote wenye mikopo na wasio na mikopo 

	2. Mahitaji 
(basic requirements) 
	(i) 
(ii) 
	Kutimiza masharti ya uanachama 
Bakaa ya kuanza kupata Riba ni 500,000/= 

	
	(iii) 
	Kuchagua aina ya akiba ya mkataba kama vile akiba ya 
· Mtoto 
· Elimu 

	
	(iv) 
	Kiasi cha kuchangia Akiba na muda wa kuchangia 

	
	(v) 
	Tarehe ya kuiva akiba 

	
	(vi) 
	Kiwango cha kulipwa riba 

	3. Madhumuni (Purpose) 
	(i) 
	Kumuwezesha mwanachama kukidhi mahitaji yake kwa wakati 

	
	(ii) 
	Kutimiza malengo yake maalum 

	
	(iii) 
	Kuhamisha fedha kwa kutoa agizo (order) 

	4. Taratibu 
(Terms and condition) 
	(i) 
(ii) 
	Kuingia mkataba wa kimaandishi na chama Kuwa na hati ya akiba ya mkataba 

	
	(iii) 
	Kukubaliana riba ya kulipwa 

	
	(iv) 
	Kuheshimu muda wa mkataba 

	5. Kiasi cha kufungulia akaunti 
	(i)Kiasi cha kufungulia Akaunti ya Elimu na Mtoto ni kuanzia Tsh. 20,000/= 

	6. Baki ya chini (Minimum Balance)
	 (i) Tsh. 50,000/= 

	7. Idadi ya miamala ya kuweka 
	(i) Mara moja kupitia mshara wake kwa mwajiriwa 
 
(ii) Idadi yoyote kupitia 
vyanzo vyake vingine 

	8. Uchukuaji fedha (Cash withdraws) 
	(i) Baada ya akaunti kuiva 
(ii) Malipo kufanyika kwa njia ya mtandao kupiti akaunti ya mwanachama. 

	Gharama Wakati wa kutumika 
	Costs during operationoperations 

	 
	(i) Ada ya huduma (Monthly service fee) Hakuna 
(ii) Gharama ya kadi mpya hakuna 

	 
	(iii) 
	Gharama ya kitabu- hakuna 

	
	(iv) 
	Hati za kuweka fedha -hakuna 

	
	(v) 
	Hati za kutolea fedha -hakuna 

	
	(vi) 
	Picha 3 za passport size 


(c) Amana 
	Vipengele 
	Maelezo ya utekelzaji 

	1. Watu lengwa (Target 
Market) 
	(i)Wan
(ii) 
	achama wote wenye mikopo na wasio na mikopo, Vikundi vya wanachama 

	2. Mahitaji 
(basic requirements) 
	(i) 
(ii) 
	Kutimiza masharti ya uanachama 
Kuweka amana ni muda wowote ndani ya masaa ya kazi

	
	(iii) 
	Bakaa ya kuanza kupata Riba ni 500,000/= 

	3. Madhumuni (Purpose) 
	(i) 
	Kumuwezesha mwanachama kukidhi mahitaji yake kwa wakati 

	
	(ii) 
	Kulipia deni lake Ikibidi. 

	
	(iii) 
	Kuhamisha fedha kwa kutoa agizo (order) 

	4. Taratibu 
(Terms and condition) 
	(i) 
(ii) 
	Kuwa na kitabu cha amana 
Kuweka na kutoa fedha wakati wowote ndani ya siku na saa za kazi. 

	5. Kiasi cha kufungulia akaunti 
	(i)Kiasi cha kufungulia Akaunti ya Amana ni kiasi cha Tsh. 50,000/=

	6. Baki ya chini (Minimum Balance)
	(i) 50,000/= 

	7. Idadi ya miamala ya kuweka 
	(i) Mara moja kupitia mshahara wake kwa mwajiriwa 
 
(ii) Idadi yoyote kupitia vyanzo vyake vingine kwa wanachama wa aina yoyote 

	8. Uchukuaji fedha (Cash withdraws) 
	(i) Wakati wowote ndani ya saa za kazi kulingana na msharti ya sera hii 

	Gharama Wakati wa kutumika 
	Costs during operations 

	 
	(iii) Ada ya huduma (Monthly service fee) Hakuna 
(iv) Gharama ya kadi mpya hakuna 

	 
	(vii) 
	Gharama ya kitabu- hakuna 

	
	(viii) 
	Hati za kuweka fedha -hakuna

	
	(ix) 
	Hati za kutolea fedha -hakunaa 

	
	(x) 
	Picha 3 za passport size 


 6.10 Utaratibu wa uendeshaji wa akaunti Mfu (Domant Account) 
a) ELIMU SACCOS itaitambua Akaunti yoyote kuwa Akaunti mfu endapo Akaunti hiyo itakuwa haina miamala iliyofanyika kwa kipindi cha mwaka mmoja; 
b) Chama kitatenganisha Akaunti hizo mfu kwenye Akaunti moja itakayokuwa na jumla ya fedha zote za wanachama Mfu. 
c) Chama kitafuta Akaunti Mfu iwapo mwanachama au mrithi wake au mwakilishi wake kisheria hatafanya mawasiliano kimaandishi na chama ndani ya miaka mitatu; 
d) Chama itatoa taarifa ya siku tisini (90) ya maandishi kumtaarifu mwanachama huyo Mfu au mrithi wake kwamba, akaunti yake itafungwa na fedha hizo zitahamishiwa kwenye Akiba ya Malimbikizo ya Chama. 
e) Endapo mrithi atafika chamani na sio mwanachama, Bodi ya chama itahamishia fedha hizo kwa mrithi huyo; 
f) Endapo mwanachama Mwenye Akaunti Mfu atarudi na kuwasiliana na Chama kuhusu Akaunti yake Mfu, Menejimenti itarudisha fedha hizo kwenye Akaunti yake kwa thamani ya wakati wa sasa.
SURA YA SABA 
UHUISHAJI WA SERA 
7.0. Uhuwishaji na maboresho ya Sera 
a) Sera hii itafanyiwa maboresho kulingana na mahitaji ya wanachama kila mwaka au kutokana na mabadiliko ya Sheria ya Vyama vya Ushirika pamoja na Kanuni zake 
b) Chama kinaweza kuingia katika makubaliano ya kushirikiana na wadau kujaribu aina nyingine ya bidhaa au huduma, uwekezaji au kufungua dirisha la bidhaa au huduma ya fedha kwa walengwa maalum 
c) Uongozi unaweza kuingia mkataba wa makubaliano baada ya kupata ridhaa ya Mkutano mkuu 
d) Kabla ya kufikiwa kwa makubaliano haya ni lazima uchambuzi ufanyike kuona maslahi na manufaa ya chama yamezingatiwa 
7.2 Kiapo 
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa 19 tarehe 23.11.2024 katika Ukumbi wa Chief Kingalu na itaanza kutumika baada ya kuithinishwa na Mrajis msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Morogoro.  
	S/NA 
	JINA 
	CHEO 
	SAINI 

	1 
	Atanas Sengerema 
	Mwenyekiti 
	 

	2
	Nestory Salika
	Katibu
	

	3
	Margareth Mmari 
	Makamu Mwenyekiti 
	 

	4
	Flora Mendile
	Mjumbe 
	

	5
	Tostaw Nsana
	Mjumbe 
	 

	6
	Delifas Nkumira
	Mjumbe 
	

	7
	Tibrusi Mmasi
	Mjumbe 
	 

	8
	Victoria Uisso
	Mjumbe 
	 


…………………………………………………………..

Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Morogoro

Tarehe……………………………….
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